Q&A น้องอารีใฝ่รู้…พี่เนิร์สไขข้อสงสัย ตอน จบพยาบาล ทำงานอะไรได้บ้าง
![Q&A น้องอารีใฝ่รู้...พี่เนิร์สไขข้อสงสัย ตอน จบพยาบาล ทำงานอะไรได้บ้าง](https://nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_1000x667_Web.jpg)
สวัสดีชาว Nurse Soulciety ทุกคนจ้า
หลายคนที่กำลังศึกษาพยาบาลอยู่ คงจะอยากรู้ว่า “จบพยาบาล ทำงานอะไรได้บ้าง?”
วันนี้พี่เนิร์สจะมาแนะแนวอาชีพต่าง ๆ ให้ทุกคนได้ทราบกันค่ะ
น้อง ๆ สามารถติดตามอ่านบทสนทนา Q&A ของน้องอารีใฝ่รู้…พี่เนิร์สไขข้อสงสัย ได้เลยค่ะ
![Q&A น้องอารีใฝ่รู้...พี่เนิร์สไขข้อสงสัย ตอน จบพยาบาล ทำงานอะไรได้บ้าง](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_IG_800x800_Cover.jpg)
น้องอารี : หนูอยากรู้ว่า เรียนจบ พยาบาล ทำงานอะไรได้บ้างคะ?
พี่เนิร์ส : หากจบพยาบาล มีงานรองรับหลายอาชีพเลยค่ะ ทั้งในภาครัฐและภาคเอกชน
น้องอารี : ว้าว! งั้นถ้าหนูอยากทำงานในสถานพยาบาล มีงานอะไรรองรับบ้างคะ?
พี่เนิร์ส : ก็จะมีงานพยาบาลห้องฉุกเฉิน พยาบาลหอผู้ป่วยวิกฤติ พยาบาลเด็ก พยาบาลอายุรกรรม พยาบาลศัลยกรรม พยาบาลสูตินรีเวช พยาบาลห้องผ่าตัด แต่ว่าหลังเรียนจบต้อง “สอบใบประกอบวิชาชีพพยาบาล” ก่อนนะ ถึงจะสามารถทำงานในสถานพยาบาลได้
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_1-1.jpg)
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_2.jpg)
น้องอารี : แล้วมีงานไหนที่ใช้วุฒิพยาบาล แต่ไม่ต้องใกล้ชิดผู้ป่วยบ้างคะ?
พี่เนิร์ส : ถ้าน้องอารีชอบงานสอน สามารถเป็นอาจารย์พยาบาลได้นะ แต่ถ้าเก่งทำแล็บ งานวิจัยก็เวิร์ก ได้ทำงานในมหาวิทยาลัย โรงพยาบาล หรืออุตสาหกรรมค่ะ
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_3.jpg)
น้องอารี : มีงานอะไรอีกบ้าง? ที่ใช้ความรู้และความสามารถในวิชาชีพพยาบาล โดยที่ไม่จำเป็นต้องอยู่ในโรงพยาบาลคะ
พี่เนิร์ส : ก็จะมี Underwriter ที่ใช้ความรู้เรื่องโรคมาพิจารณาผู้สมัคร เพื่อทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพค่ะ
น้องอารี : โอ้โห้! งานพยาบาลสามารถทำได้หลายด้านจริง ๆ เลยนะคะเนี่ย
พี่เนิร์ส : สนใจงานดีเทลยาหรือเซลล์ขายเครื่องมือแพทย์มั้ยคะ? ได้พบปะลูกค้าและขายสินค้าให้กับโรงพยาบาล นอกจากเราจะได้เงินเดือนแล้ว ยังได้เงินคอมมิชชั่นเพิ่มด้วยนะ
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_4.jpg)
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_5.jpg)
น้องอารี : แล้วยังมีงานสายอื่น ๆ อีกมั้ยคะ?
พี่เนิร์ส : พยาบาลแท่นขุดเจาะ พยาบาลเฝ้าไข้พิเศษ พยาบาลโรงงาน หรือทำงานอาชีพในฝันของสาว ๆ ก็คือ “แอร์โฮสเตส” คนที่เคยเป็นพยาบาลมาก่อนจะได้รับการพิจารณาเป็นพิเศษ เพราะสามารถปฐมพยาบาลผู้โดยสารในเครื่องบินในกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินได้
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_6.jpg)
![](https://www.nursesoulciety.com/wp-content/uploads/2020/06/NS_M2_Post_12_FB_800x800_7.jpg)
จบพยาบาล มีหลายหน่วยงานรองรับ ขอให้ทุกคนสนุกและเต็มที่กับสายงานที่เลือกนะคะ ^^
มีประชุม วิชาการที่ได้หน่วย cneu มั้ยคะ